Empedocles | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Acragas (en) , 494 "BCE" |
ƙasa | Acragas (en) |
Mutuwa | Mount Etna (en) da Peloponnese (en) , 434 "BCE" |
Yanayin mutuwa | Kisan kai (falling (en) ) |
Ƴan uwa | |
Mahaifi | Exainetos of Akragas |
Ƴan uwa |
view
|
Karatu | |
Harsuna | Ancient Greek (en) |
Malamai |
Anaxagoras Parmenides (en) Heraclitus (en) Pythagoras |
Ɗalibai |
view
|
Sana'a | |
Sana'a | likita, mai falsafa, marubuci, maiwaƙe da ɗan siyasa |
Muhimman ayyuka |
Purifications (en) On Nature (en) |
Wanda ya ja hankalinsa | Pythagoras |
Fafutuka |
Pluralist school (en) Pre-Socratic philosophy (en) |
Empedocles Greek / : Ἐμπεδοκλῆς ; c. 494 – c. 434 BC, fl. 444-443 BC) wani masanin falsafa ne kafin Socratic kuma ɗan asalin Akragas, wani birni na Girkanci a Sicily . Falsafar Empedocles an fi saninta da asalin ka'idar cosmogonic na abubuwan gargajiya guda huɗu. Ya kuma ba da shawarar rundunonin da ya kira Soyayya da Hukunce-hukuncen da za su gauraya da raba abubuwa, bi da bi.
Emperedocles sun kalubalanci al'adar sadaukar da dabbobi da kashe dabbobi don abinci. Ya haɓaka koyaswar reincarnation na musamman. Gabaɗaya ana ɗaukarsa ɗan falsafa na Girka na ƙarshe da ya rubuta ra'ayoyinsa a cikin ayar. Wasu daga cikin ayyukansa sun tsira, fiye da yanayin kowane masanin falsafa kafin Socratic. Tsofaffin marubuta ne suka ƙididdige mutuwar Empedocles, kuma ta kasance batun jiyya da yawa na adabi.