Hakkin tattalin arziki, zamantakewa da al'adu

Hakkin tattalin arziki, zamantakewa da al'adu
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Hakkokin Yan-adam

Hakkoki na tattalin arziki da zamantakewa da al'adu ( ESCR ), su ne haƙƙoƙin zamantakewa da tattalin arziƙin na ɗan adam, kamar 'yancin ilimi, 'yancin samun gidaje, 'yancin samun isasshen yanayin rayuwa, 'yancin samun lafiya, haƙƙin waɗanda abin ya shafa da yancin kimiyya da al'adu. Ana gane da kuma kiyaye haƙƙoƙin tattalin arziki, zamantakewa da al'adu a cikin kayan haƙƙin ɗan adam na duniya da na yanki. Ƙasashen membobi suna da haƙƙin doka don mutunta, kariya da cika haƙƙoƙin tattalin, arziki, zamantakewa da al'adu kuma ana tsammanin ɗaukar "matakan ci gaba" don cika su.

Yarjejeniya ta Duniya kan 'Yancin Ɗan Adam ta amince da wasu haƙƙoƙin tattalin arziki, zamantakewa da al'adu da kuma Yarjejeniya ta Duniya kan Haƙƙin Tattalin Arziki, Zamantakewa da Al'adu (ICESCR), shine tushen shari'a na farko na haƙƙoƙin tattalin arziki, zamantakewa da al'adu. [1] Yarjejeniyar Haƙƙin Yara da Yarjejeniyar kawar da duk wani nau'i na nuna wariya ga mata sun gane da kuma kare yawancin haƙƙoƙin tattalin arziki, zamantakewa da al'adu da aka amince da su a cikin ICESCR dangane da yara da mata. Yarjejeniyar kawar da duk wani nau'i na nuna wariyar launin fata ya haramta wariyar launin fata ko kabila dangane da wasu haƙƙoƙin tattalin arziki, zamantakewa da al'adu. Yarjejeniyar kan haƙƙin naƙasassu kuma ta haramta duk wani wariya dangane da naƙasa ciki har da ƙin masauki mai ma'ana da ya shafi cikakken jin daɗin haƙƙin tattalin arziki, zamantakewa da al'adu.

  1. "Universal Declaration of Human Rights". www.un.org (in Turanci). 2015-10-06. Retrieved 2020-09-26.

Developed by StudentB